ข้อ 2
ก. ผลผลิตเมื่อ T = 100 T = 100 T = 100 และ L = 100 L = 100 L = 100
Y = T 0.5 L 0.5 = 100 × 100 = 10 × 10 = 100 Y = T^{0.5}L^{0.5}=\sqrt{100}\times\sqrt{100}=10\times10 = 100 Y = T 0.5 L 0.5 = 100 × 100 = 10 × 10 = 100
ข. ค่าจ้างจริง w = M P L = ∂ Y ∂ L w = MPL=\frac{\partial Y}{\partial L} w = MP L = ∂ L ∂ Y และค่าเช่าที่ดินจริง r = M P T = ∂ Y ∂ T r = MP_T=\frac{\partial Y}{\partial T} r = M P T = ∂ T ∂ Y
M P L = 0.5 , T 0.5 L − 0.5 = 0.5 × 100 100 = 0.5 MPL = 0.5,T^{0.5}L^{-0.5}=0.5\times\frac{\sqrt{100}}{\sqrt{100}}=0.5 MP L = 0.5 , T 0.5 L − 0.5 = 0.5 × 100 100 = 0.5
M P T = 0.5 , L 0.5 T − 0.5 = 0.5 × 100 100 = 0.5 MP_T = 0.5,L^{0.5}T^{-0.5}=0.5\times\frac{\sqrt{100}}{\sqrt{100}}=0.5 M P T = 0.5 , L 0.5 T − 0.5 = 0.5 × 100 100 = 0.5
ค. เมื่อเกิดโรคระบาด แรงงานเหลือ L ′ = 50 L'=50 L ′ = 50
ผลผลิตใหม่
Y ′ = T , L ′ = 100 × 50 = 5000 ≈ 70.71 Y'=\sqrt{T,L'}=\sqrt{100\times50}=\sqrt{5000}\approx70.71 Y ′ = T , L ′ = 100 × 50 = 5000 ≈ 70.71
ค่าจ้างใหม่
M P L ′ = 0.5 × 100 50 = 0.5 × 10 7.071 ≈ 0.707 MPL'=0.5\times\frac{\sqrt{100}}{\sqrt{50}}=0.5\times\frac{10}{7.071}\approx0.707 MP L ′ = 0.5 × 50 100 = 0.5 × 7.071 10 ≈ 0.707
ค่าเช่าที่ดินใหม่
M P T ′ = 0.5 × 50 100 = 0.5 × 7.071 10 ≈ 0.354 MP_T'=0.5\times\frac{\sqrt{50}}{\sqrt{100}}=0.5\times\frac{7.071}{10}\approx0.354 M P T ′ = 0.5 × 100 50 = 0.5 × 10 7.071 ≈ 0.354
ข้อ 3
ฟังก์ชันผลิต Cobb–Douglas Y = L 0.7 K 0.3 Y = L^{0.7}K^{0.3} Y = L 0.7 K 0.3
ก. สัดส่วนรายได้แรงงาน = exponent ของ L L L = 0.7 และทุน = exponent ของ K K K = 0.3
ข. แรงงานเพิ่ม 10 % → L ′ = 1.1 , L L' =1.1,L L ′ = 1.1 , L
ผลผลิตเปลี่ยนแปลง
Y ′ Y = ( 1.1 ) 0.7 ≈ 1 + 0.7 × 0.1 = 1.07 ∣ : ⇒ : + 7 \frac{Y'}{Y}=(1.1)^{0.7}\approx1 + 0.7\times0.1 = 1.07|:⇒:+7%! Y Y ′ = ( 1.1 ) 0.7 ≈ 1 + 0.7 × 0.1 = 1.07∣ :⇒: + 7
ค่าจ้างจริงเปลี่ยนแปลง
w ′ w = ( 1.1 ) − 0.3 ≈ 1 − 0.3 × 0.1 = 0.97 ∣ : ⇒ : − 3 \frac{w'}{w}=(1.1)^{-0.3}\approx1 - 0.3\times0.1 = 0.97|:⇒:-3%! w w ′ = ( 1.1 ) − 0.3 ≈ 1 − 0.3 × 0.1 = 0.97∣ :⇒: − 3
ค่าเช่าทุนจริงเปลี่ยนแปลง
r ′ r = ( 1.1 ) 0.7 ≈ 1.07 ∣ : ⇒ : + 7 \frac{r'}{r}=(1.1)^{0.7}\approx1.07|:⇒:+7%! r r ′ = ( 1.1 ) 0.7 ≈ 1.07∣ :⇒: + 7
ข้อ 4
– เมื่อภาคเกษตร (ชาวนา) พัฒนาเทคโนโลยี ผลผลิตต่อแรงงานเพิ่มขึ้น → MPL ภาคเกษตรเพิ่ม → แรงงานไหลเข้าสู่ภาคเกษตร
– แรงงานภาคตัดผมลดลง → MPL ภาคตัดผมเพิ่ม → ค่าจ้างในภาคตัดผมปรับตัวสูงขึ้น
– ในสมดุลสุดท้าย ค่าจ้างทั้งสองภาคเท่ากัน แต่ราคาสินค้า (ข้าว) จะปรับลดลงเมื่อเทียบกับราคาบริการตัดผม
– ชาวนาได้ประโยชน์จากผลผลิตเพิ่มขึ้น ส่วนช่างตัดผมอาจได้ประโยชน์จากค่าจ้างสูงขึ้น แต่ผู้บริโภคทั่วไปต้องจ่ายค่าตัดผมแพงขึ้น
ข้อ 5
ให้
Y = C + I + G Y = C+I + G Y = C + I + G , Y = 8000 Y = 8000 Y = 8000 , G = 2500 G = 2500 G = 2500 , T = 2000 T = 2000 T = 2000
C = 1000 + 2 3 ( Y − T ) C = 1000+\tfrac{2}{3}(Y - T) C = 1000 + 3 2 ( Y − T ) และ I = 1200 − 100 r I = 1200-100r I = 1200 − 100 r
คำนวณ Consumption
Y − T = 8000 − 2000 = 6000 Y - T=8000 - 2000=6000 Y − T = 8000 − 2000 = 6000
C = 1000 + 2 3 × 6000 = 1000 + 4000 = 5000 C = 1000+\tfrac{2}{3}\times6000 = 1000+4000 = 5000 C = 1000 + 3 2 × 6000 = 1000 + 4000 = 5000
แทนในสมดุลองค์รวม
8000 = 5000 + ( 1200 − 100 r ) + 2500 ∣ ; ⇒ ; 8000 = 8700 − 100 r ∣ ; ⇒ ; 100 r = 8700 − 8000 = 700 8000 = 5000+(1200 - 100r)+2500|;⇒;8000 = 8700-100r|;⇒;100r = 8700-8000 = 700 8000 = 5000 + ( 1200 − 100 r ) + 2500∣ ; ⇒ ; 8000 = 8700 − 100 r ∣ ; ⇒ ; 100 r = 8700 − 8000 = 700
r = 7 r = 7% r = 7
Investment
I = 1200 − 100 × 7 = 1200 − 700 = 500 I = 1200-100\times7 = 1200-700 = 500 I = 1200 − 100 × 7 = 1200 − 700 = 500
การออมภาคเอกชน
S p = Y − T − C = 8000 − 2000 − 5000 = 1000 S_p = Y-T - C=8000 - 2000-5000 = 1000 S p = Y − T − C = 8000 − 2000 − 5000 = 1000
การออมภาครัฐ
S g = T − G = 2000 − 2500 = − 500 S_g = T-G = 2000-2500=-500 S g = T − G = 2000 − 2500 = − 500
การออมรวม
S = S p + S g = 1000 − 500 = 500 S = S_p+S_g = 1000-500 = 500 S = S p + S g = 1000 − 500 = 500